MABORESHO YA MFUMO WA USAJILI NCHINI TANZANIA KUPITIA MKAKATI WA USAJILI WA
MATUKIO MUHIMU YA BINADAMU NA TAKWIMU ( CIVIL REGISTRATION
AND VITAL STATISTICS STRATEGY - CRVS)

Umoja wa Mataifa unatamka Usajili wa Matukio Muhimu ya Binadamu :
kuwa ni Mfumo unaosajili kila tukio linapotokea, kwa lazima, kwa :
inavyoelekezwa

utaratibu ulio endelevu na wakudumu kama
na kanuni na sheria za kila nchi. Mfumo huu una umuhimu kwa
kuwa unasaidia kulinda haki za watu kwenye masuala ya kijamii

na unasaidia kutoa utambulisho wa mtu, kutambua uhusiano wa :
kifamilia, masuala ya urithi, uraia na umri wa mtu ambao ni taarifa za
msingi zinazohitajika ili kupata huduma za kijamii kama elimu, ajira :

na kushiriki katika uchaguzi.

Matukio yanayotambuliwa kuwa muhimu kwa Binadamu ni Vizazi,
Vifo na sababu zake, Ndoa, talaka na kuasili watoto ambapo Wakala :
wa Usajili Ufilisi na Udhamini (RITA) ndio taasisi iliyopewa dhamana :

ya kusimamia na kuratibu usajili wa matukio hayo hapa nchini.
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Hali ya usajili wa Matukio muhimu ya Binadamu

Mfumo wa Usajili wa Matukio Muhimu ya Binadamu na Takwimu
Tanzania Bara haufanyi kazi vizuri - ni uliotawanyika na usiokamilika :

taarifa ya Sensa ya Watu na Makazi (PHC 2012) ni asilimia 13 tu ya :
watu waliosajiliwa na kupata vyeti vya kuzaliwa na kuifanya kuwa :
nchi ya mwisho kwa nchi za Afrika Mashariki. Hali hii imeifanya
nchi kutokuwa na taarifa nyingi za wananchi wake hivyo kuendelea :
kutegemea takwimu za Sensa ambayo hufanyika kila baada ya :
miaka kumi. Hali hii hairidhishi hata kidogo na ndio maana Serikali :
ya Tanzania kupitia RITA na wadau wengine tumeanza kufanya

maboresho kupitia mkakati wa CRVS.

Jukumu la msingi la serikali yoyote ni kuhakikisha inawapa wananchi :
wake wote huduma muhimu zinazostahili ambazo zinapatikana kwa :
wakati. Ili kuweza kutimiza lengo hili, ni muhimu kuelewa idadi sahihi :

na mgawanyiko wa wananchi wake kwa makundi ya umri. Usajili

uliokamilika wa vizazi, vifo na sababu za vifo ni chanzo muhimu na :
cha kuaminika kinachoweza kuipa serikali takwimu sahihi za Idadi ya

watu kwa kila wakati.

Kutokana na umuhimu wa kuwa na taarifa za vizazi na vifo nchini,
Serekali imeanza jitihada za kufanikisha lengo la kuwa mfumo :
madhubuti wa usajili wa matukio muhimu ya Binadamu chini ya

Mkakati wa CRVS

Hatua za maboresho ambazo zimeanza kuchukuliwa ni pamoja na

1) Kufanya tathmini ya kina ya Mifumo iliyopo ya Usajili wa
Matukio Muhimu ya Binadamu :

Tathmini ya kina ilifanyika nchini

mifumo ya sasa zinazosababisha wananchi wengi kutokusajiliwa.

Taarifa zilikuwanywa katika ofisi za Makatibu Tawala wa Wilaya, :

vituo vyote vya tiba, vituo vya polisi, vyumba vya kutunzia maiti,

makanisa, misikiti na kwenye jamii ambapo matukio haya yanatokea :

na kusajiliwa au kutokusajiliwa.

Changamoto kubwa zilizobainishwa katika Tathmini ni pamoja na :
mfumo na sheria uliopitwa na wakati, taratibu za usajili zisizo rafiki, :
gharama za nyaraka zinazotokana na mfumo huo, umbali wa vituo :
vya usajili, kukosekana utangamano na mifumo mingine pamoja :
na uelewa mdogo wa umuhimu wa usajili ambazo kwa pamoja :
zimechangia hali ya usajili kuwa duni nchini. Matokeo ya tathimi :
hii yametumika katika kupanga na kubuni mikakati mbalimbali ya

maboresho

2) Kuandaa Mkakati wa Kitaifa wa Usajili wa Matukio Muhimu ya '

Binadamu

RITA kwa kushirikiana na wadau wengine wameweza kuandaa
mkakati huu ambao unatoa maelekezo yatakayowezesha kupatikana :
kwa mfumo madhubuti wa usajili. Mkakati huu unaelezea malengo :
mbalimbali, njia za utekelezaji, majukumu ya wadau, gharama za

utekelezaji na mengineyo.

Tayari Mkakati huu umeshapitiwa na kikao cha Makatibu wakuu na :
maboresho yamefanyika kulingana na mapendekezo yaliyotolewa na :
hatua inayofuata ni Mkakati huu utajadiliwa na Kikao cha Baraza la

Mawaziri kabla ya kupitishwa na kutumika kama mkakati kamili.

kwa kuzingatia taratibu za :
Programu ya Afrika katika Kuongeza Kasi ya Kuboresha CRVS (Africa :
Programme on Accelerated Improvement of Civil Registration and :
Vital Statistics - APAI-CRVS) katika nchi zote za Afrika. Tathmini :
ilifanyika mwaka 2014 kwa kushirikiana na Ofisi ya Taifa ya Takwimu :
pamoja na wadau wakubwa wa masuala ya usajili kutoka kwenye :
baadhi ya Wizara, Taasisi, Idara, Vyuo na Wakala za Serikali ikiwa :
na lengo likiwa kubaini changamoto na mapungufu yaliyopo katika :

3) Mapitio ya sheria ya Vizazi na Vifo

Sheria zinazoongoza usajili wa matukio muhimu ya Binadamu ni
moja ya changamoto inayosababisha wananchi kushindwa kusajiliwa :
kwani zimepitwa na wakati na zisizokidhi hali halisi ya sasa. lli :
kuongeza kiwango cha usajili na kuweza kusajili kila tukio mara
linapotokea ni lazima kugatua majukumu ya usajili kwenda serekali :
za mitaa katika ngazi ya Kata ili kusogeza huduma karibu na maeneo :
Maboresho haya hayatawezekana bila :
kuipitia upya sheria za Usajili ambayo kwa sasa inaelekeza kwamba

ya makazi ya wananchi.

huduma zinapatikana katika Ofisi za wakuu Wilaya.

Kazi ya kuipitia sheria ya usajili wa Vizazi na vifo imeshaanza na
inaratibiwa na Tume ya Kurekebisha Sheria na tayari Rasimu ya :
kwanza ilishatolewa, kupitiwa na wadau na iko tayari kuwasilishwa

Bungeni.

4) Utekelezaji wa Mpango wa usajili wa watoto wa Umri chini ya :

Miaka Mitano

Sehemu ya Utekelezaji wa Mkakati wa CRVS umekwishaanza kwa :
kusajili na kutoa vyeti vya kuzaliwa kwa watoto wa Umri chini ya :
Miaka Mitano. Mpango uu unatekelezwa na RITA kwa kushirikiana na :
Serikali ya Kanada, Shirika la Watoto la Umoja wa Mataifa (UNICEF)
: jukumu la kujitokeza ili kupata huduma hizi. Tunaamini maadhimisho

na Kampuni ya Simu za mkononi ya Tigo.

Kupitia mpango huu baadhi ya changamoto zinazosababishwa :
wazazi kushindwa kuwasajili watoto zimepatiwa ufumbuzi ikiwa
ni pamoja na huduma ya usajili kutolewa bila malipo, Huduma za :
usajili kupatikana katika ofisi za Watendaji Kata na Vituo vya Tiba :
na matumizi ya teknolojia kutumia simu za kiganjani katika kutuma :

taarifa za waliosajiliwa.
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Dashibodi ya Usajili wa Watoto wa Umri chini ya Miaka Mitano

Mafanikio makubwa yameweza kupatikana kupitia mpango huu :
ambao umeanza kutekelezwa katika mikoa Mikoa 11 ya Mwanza, :
Mbeya, Songwe, Shinyanga, Geita, Iringa, Njombe, Mtwara, Lindi, Mara :
na Simiyu ambapo watoto zaidi ya milioni 2,779,000 wamesajiliwa
na kupata vyeti vya kuzaliwa. Katika mikoa hiyo ambayo mpango :
huu unatekelezwa, kiasi cha usajili kimeongezeka kutoka wastani wa
chini ya asilimia 10 hadi wastani wa asilimia 77. Aidha, kiwango cha :
watoto waliosajiliwa Tanzania Bara kimepanda kwa asilimia 25 hivyo
kuongeza kiwango cha watoto walio na vyeti vya kuzaliwa kutoka :

asilimia 13 ya mwaka 2012 hadi kufikia asilimia 38 kwa sasa.

Tayari maandalizi ya ketekeleza mpango huu yameanza katika Mikoa
ya Kagera na Kigoma. Serikali na Wadau wa Maendeleo wanaendelea :
kutafuta rasilimali zaidi ili kuweza kuueneza mpango huu nchi nzima.

5) Mpango wa Usajili wa Watoto wa umri wa Miaka 5-18

Mkakati huu unatekelezwa kwa kuwasajili wanafunzi walio Shuleni :
kwa kushirikiana na Idara ya Elimu katika Halmashauri husika. Katika :
utekelezaji, fomu za maombi hupelekwa Shuleni kupitia Waratibu :
Elimu Kata waliopewa mafunzo maalum ya Usajili na baada ya hapo :
hugaiwa kwa watoto ambao wazazi wao huzijaza na zikikamilika :
hurudishwa shuleni na kupelekwa Ofisi ya Mkuu wa Wilaya. Baada :
ya maombi kuhakikiwa, vyeti huandaliwa na vikikamilika hupelekwa :

shuleni na kugaiwa kwa wanafunzi husika.

Mpango huu mpaka sasa umeshatekelezwa katika Wilaya za llala,
Kinondoni, Temeke, Ubungo, Kigamboni, Njombe, Ludewa, Makete,
Wangingombe, Iringa, Kilindi na Musoma na jumla wanafunzi 157,590 :

Wamesajiliwa na kupata vyeti vya kuzaliwa.

RITA iko katika maandalizi ya kuzindua Kampeni ya kitaifa ya miaka
miwili ya kuwasajili wanafunzi wote nchini wa shule za Msingi na
Sekondari pamoja na watoto wa umri huo wasio katika mfumo wa :

elimu katika kipindi husika.
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Dashibodi ya Usajili wa kupitia Mradi wa BRS4G

6) Maboresho ya Mfumo wa Tehama

RITA imeanza kuboresha mifumo na Tehama kwa ufadhili wa Benki ya
Dunia kupitia Mradi wa Usajili wa Vizazi katika Kizazi cha Nne (Birth
Registration System 4th Generation- BRS4G). Kupitia ufadhili huu,
Wakala umeweza kupata vifaa vya kisasa vilivyo na uwezo mkubwa
zaidi wa kutunza kumbukumbu na imebuniwa progamu maalumu ya
usajili ambayo imeanza kutekelezwa katika vituo 60 vya majaribio
katika mikoa ya Shinyanga, Geita na Dar es Salaam. Zaidi ya matukio
5,000 ya vizazi na 2,500 ya vifo yamesajiliwa kupitia mfumo huu.

Kupitia mradi huu, Sasa mfumo wa Tehama wa Wakala umeweza
kuunganishwa na Mfumo wa Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa
na Tume ya Taifa ya uchaguzi kwa lengo la kubadilishana taarifa.
Utaratibu unaendelea ili kuweza kuunganishwa na Mifumo ya Taasisi
mingine.

Hitimisho

Usajili wa Matukio muhimu ya Binadamu ni jukumu la kila mwananchi.
Serikali tunaendelea kuboresha upatikanaji wa huduma kwa wananchi
ili kuhakikisha huduma zinapatikana karibu na maeneo ya wananchi

kuhusu umuhimu na hatua za kufuata ili kusajili matukio haya. Juhudi
zote hizi hazitaleta matokeo chanya kama wananchi hawatatekeleza

ya siku ya Usajili wa Matukio Muhimu ya Binadamu na Takwimu

yataongeza hamasa kwa wananchi kuweza kusajili matukio yote ya
vizazi, vifo, ndoa na talaka mara yanapotokea.
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